Đến nội dung chính

真金不怕火炼

Âm Hán Việt: chân kim bất phạ hỏa luyện

真金不怕火炼 nghĩa là vàng thật không sợ lửa, cây ngay không sợ chết đứng.

Các nghĩa và cách đọc

Nghĩa Vietphrase

  • vàng thật không sợ lửa
  • cây ngay không sợ chết đứng

Chiết tự 真金不怕火炼: nghĩa từng chữ

Hiểu nghĩa từng chữ giúp đoán được nghĩa của những cụm khác dùng chung chữ đó — rất hay gặp khi đọc truyện tu tiên, huyền huyễn.

  • 真chân — thực, thật, chân
  • 金kim — kim
  • 不bất — không, không phải, bất
  • 怕phạ — sợ, phạ
  • 火hỏa — hỏa
  • 炼luyện — luyện

Câu hỏi thường gặp

真金不怕火炼 nghĩa là gì?

真金不怕火炼 dịch sang tiếng Việt là vàng thật không sợ lửa, cây ngay không sợ chết đứng. Nghĩa cụ thể tùy ngữ cảnh câu văn.

Âm Hán Việt của 真金不怕火炼 đọc thế nào?

真金不怕火炼 đọc theo âm Hán Việt là chân kim bất phạ hỏa luyện. Trong truyện convert, âm Hán Việt thường được giữ nguyên cho tên riêng và thuật ngữ.

Vì sao Google Dịch cho kết quả khác?

Google Dịch chuyển sang tiếng Việt hiện đại nên làm mất chất Hán Việt mà truyện convert cần. Từ điển này dùng dữ liệu Vietphrase/QT — giữ đúng thuật ngữ quen thuộc như tu vi, cảnh giới, pháp bảo.

Dịch cả câu chứa 真金不怕火炼

Trang này chỉ tra một cụm từ. Dán cả câu hoặc liên kết truyện tiếng Trung để đọc bản dịch đầy đủ, giữ bố cục trang gốc và tra từ ngay khi đọc.

Cụm từ liên quan

Các cụm bắt đầu bằng 真 — thường gặp cùng nhau trong truyện.

Thấy nghĩa chưa đúng? Mở trang Từ điển để thêm hoặc sửa cách dịch — từ tùy chỉnh luôn được ưu tiên ở những lần dịch sau.